Trang chủ / Pháp luật / Bạn đọc
Sát hại bé gái 13 tuổi, nghi phạm đối diện án tử

Sát hại bé gái 13 tuổi, nghi phạm đối diện án tử

Kinhtedothi - Theo luật sư, nếu nghi phạm có đủ năng lực trách nhiệm hình sự và khi thực hiện phạm tội từ đủ 18 tuổi trở lên sẽ phải đối mặt với tổng hợp hình phạt cả 2 tội cao nhất đến tử hình.
Xử lý thế nào đối tượng dùng súng bắn trọng thương ca sĩ Hồ Phàm?
Xử lý thế nào đối tượng dùng súng bắn trọng thương ca sĩ Hồ Phàm?
Kinhtedothi - Theo luật sư, ca sĩ Hồ Phàm bị thương nặng và may mắn thoát chết do được cấp cứu kịp thời thì đối tượng vẫn phải chịu trách nhiệm về tội giết người trong trường hợp phạm tội chưa đạt với khung hình phạt cao nhất đến 20 năm tù.
Sổ đỏ đứng tên bố mẹ chồng, con dâu có quyền không?
Sổ đỏ đứng tên bố mẹ chồng, con dâu có quyền không?
Kinhtedothi - Vợ chồng tôi đang ở trên căn nhà sổ đỏ đứng tên bố mẹ chồng. Chồng tôi là con trai trưởng, 2 cô em gái đi lấy chồng xa. Bố mẹ chồng mất cách đây 3 - 4 năm, nay vợ chồng tôi có được thế chấp sổ đỏ hoặc bán căn nhà này không? Nguyễn Hiền Anh, quận Bắc Từ Liêm, Hà Nội.
Bạn gái nằm một chỗ, có được đăng ký kết hôn lưu động?
Bạn gái nằm một chỗ, có được đăng ký kết hôn lưu động?
Kinhtedothi - Tôi và bạn gái cùng có hộ khẩu tại một xã. Gần đến ngày chúng tôi đi làm thủ tục đăng ký kết hôn thì bạn gái tôi bị tai nạn giao thông phải nằm một chỗ và phải điều trị dài ngày.
Đối tượng mua bán bộ phận cơ thể người: Xử lý thế nào?
Đối tượng mua bán bộ phận cơ thể người: Xử lý thế nào?
Kinhtedothi - Theo luật sư, tùy theo tính chất, mức độ gây tổn hại sức khỏe cho nạn nhân (từ 61% trở lên), số lần mua bán thận trót lọt (từ 6 người trở lên), đối tượng sẽ phải đối mặt với khung hình phạt cao nhất tù chung thân theo Khoản 3 Điều 154 Bộ luật Hình sự.
[Hỏi-đáp] Vợ chồng mua nhà nhưng để người khác đứng tên
[Hỏi-đáp] Vợ chồng mua nhà nhưng để người khác đứng tên
Kinhtedothi - "Vợ tôi đi làm thủ tục mua nhà, trong đó có một phần tiền vay ngân hàng từ việc thế chấp căn hộ chúng tôi đang ở nên buộc phải có chữ ký của tôi. Tuy nhiên, người sở hữu nhà lại đứng tên bố cô ấy, trong khi ông không có bất kỳ khoản thu nhập gì. Nếu vợ chồng ly hôn, tôi có quyền đòi chia tài sản là ngôi nhà đó không?" - Nguyễn Văn An, quận Hà Đông, Hà Nội
Hà Nội: Yêu cầu giải quyết dứt điểm vụ việc trẻ em không được đi học, không có giấy khai sinh
Hà Nội: Yêu cầu giải quyết dứt điểm vụ việc trẻ em không được đi học, không có giấy khai sinh
Kinhtedothi - UBND TP Hà Nội yêu cầu giải quyết dứt điểm vụ việc trẻ em không được đi học, không có giấy khai sinh tại quận Nam Từ Liêm, đảm bảo thực hiện đầy đủ quyền lợi của trẻ em.
Phóng hỏa khiến 3 người chết cháy: Nghi phạm đối diện án tử
Phóng hỏa khiến 3 người chết cháy: Nghi phạm đối diện án tử
Kinhtedothi - Liên quan vụ phóng hỏa khiến 3 người chết cháy tại TP Hồ Chí Minh, luật sư Nguyễn Anh Thơm nhận định, nếu nghi phạm có đủ năng lực chịu trách nhiệm hình sự phải đối mặt với tổng hợp hình phạt của 2 tội cao nhất đến tử hình.
Chưa đăng ký kết hôn, có phải chia tài sản phát sinh khi sống chung?
Chưa đăng ký kết hôn, có phải chia tài sản phát sinh khi sống chung?
Kinhtedothi - Trước khi kết hôn, vợ chồng tôi đã sống chung với nhau khoảng 2 năm. Trong thời gian này, tôi có mua một chiếc ô tô và đăng ký xe mang tên tôi. Nay chúng tôi đang làm thủ tục ly hôn. Không biết, tôi có phải chia một nửa giá trị chiếc ô tô này cho cô ấy hay không?
[Hỏi-đáp] Chủ nợ có quyền ép bố mẹ trả thay con?
[Hỏi-đáp] Chủ nợ có quyền ép bố mẹ trả thay con?
Kinhtedothi - "Tôi cho một người vay 50 triệu đồng nhưng người này không trả được nợ và có dấu hiệu trốn tránh. Liệu tôi có quyền ép bố mẹ của người đó trả nợ thay không vì họ sống cùng nhà với nhau?" - Nguyễn Thị Hiền, quận Bắc Từ Liêm, Hà Nội
1 2 3 4 5