Trang chủ / Pháp luật / Bạn đọc

Chuyển đổi giới tính có phải xin phép và được quyền kết hôn?

H.T 20-05-2020 10:05
Kinhtedothi - Mặc dù cơ thể sinh học là nam, nhưng em tự nhận thấy giới tính đúng của mình là nữ. Em muốn sang nước ngoài can thiệp y khoa nhằm xác định lại giới tính của mình.

Không biết, em có phải xin phép cơ quan nào về việc này hay không? Sau khi chuyển giới, em có được phép lấy chồng như những người phụ nữ khác hay không?

Nguyễn Văn Minh, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội

Phòng Phổ biến, giáo dục pháp luật (Sở Tư pháp Hà Nội) trả lời:

Điều 36 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về quyền xác định lại giới tính như sau:

“1. Cá nhân có quyền xác định lại giới tính.

Việc xác định lại giới tính của một người được thực hiện trong trường hợp giới tính của người đó bị khuyết tật bẩm sinh hoặc chưa định hình chính xác mà cần có sự can thiệp của y học nhằm xác định rõ giới tính.

2. Việc xác định lại giới tính được thực hiện theo quy định của pháp luật.

3. Cá nhân đã thực hiện việc xác định lại giới tính có quyền, nghĩa vụ đăng ký thay đổi hộ tịch theo quy định của pháp luật về hộ tịch; có quyền nhân thân phù hợp với giới tính đã được xác định lại theo quy định của Bộ luật này và luật khác có liên quan”.

 

Nếu không thuộc trường hợp giới tính bị khuyết tật bẩm sinh hoặc chưa định hình chính xác mà cần có sự can thiệp của y học nhằm xác định rõ giới tính, theo Điều 37 của Bộ luật này, “việc chuyển đổi giới tính, được thực hiện theo quy định của luật. Cá nhân đã chuyển đổi giới tính có quyền, nghĩa vụ đăng ký thay đổi hộ tịch theo quy định của pháp luật về hộ tịch; có quyền nhân thân phù hợp với giới tính đã được chuyển đổi theo quy định của Bộ luật này và luật khác có liên quan”.

Xác định lại giới tính hay chuyển đổi giới tính là quyền của cá nhân. Thuộc một trong các trường hợp này, khi can thiệp y khoa, cá nhân không cần có sự cho phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Tuy nhiên, sau khi thực hiện, cá nhân có quyền, nghĩa vụ đăng ký thay đổi hộ tịch.

Advertisement

Theo khoản 10 Điều 4 Luật Hộ tịch năm 2014, “thay đổi hộ tịch là việc cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký thay đổi những thông tin hộ tịch của cá nhân khi có lý do chính đáng theo quy định của pháp luật dân sự hoặc thay đổi thông tin về cha, mẹ trong nội dung khai sinh đã đăng ký theo quy định của pháp luật”.

Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch được quy định tại Điều 28 của Luật này như sau:

“1. Người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch.

2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

Trường hợp thay đổi, cải chính hộ tịch liên quan đến Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn thì công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn.

Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 3 ngày làm việc.

3. Trường hợp đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch không phải tại nơi đăng ký hộ tịch trước đây thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Ủy ban nhân dân nơi đăng ký hộ tịch trước đây để ghi vào Sổ hộ tịch.

Trường hợp nơi đăng ký hộ tịch trước đây là Cơ quan đại diện thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Bộ Ngoại giao để chuyển đến Cơ quan đại diện ghi vào Sổ hộ tịch”.

Sau khi đăng ký thay đổi hộ tịch theo quy định của pháp luật, cá nhân có quyền nhân thân phù hợp với giới tính đã được chuyển đổi. Có nghĩa là, bạn sẽ được đăng ký kết hôn với bạn trai nếu hai người đáp ứng điều kiện kết hôn được quy định tại khoản 1 Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014. Đó là:

“a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này”.

Các trường hợp cấm kết hôn bao gồm: Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo; Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn; Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ; Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

TAG: PHÒNG PHỔ BIẾN GIÁO DỤC PHÁP LUẬT Sở tư pháp Hà Nội chuyển đổi giới tính kết hôn
 
Tin khác
“Hiệp sĩ” tóm gọn gã đàn ông lừa xe máy của người tình
“Hiệp sĩ” tóm gọn gã đàn ông lừa xe máy của người tình
Kinhtedothi - Qua những lần nghỉ ở khách sạn, đối tượng quen chị tạp vụ phòng. Khi biết người tình nghỉ việc, đối tượng giả vờ chở ra quán ngồi uống nước, rồi mượn xe máy và bỏ trốn.
Bắc Ninh: Nam sinh lớp 12 cùng đồng bọn lừa đảo chiếm đoạt hơn 10 tỷ đồng
Bắc Ninh: Nam sinh lớp 12 cùng đồng bọn lừa đảo chiếm đoạt hơn 10 tỷ đồng
Kinhtedothi - Nhóm 7 đối tượng dùng thủ đoạn hack Facebook để lừa đảo chiếm đoạt hàng chục tỷ đồng vừa bị Công an tỉnh Bắc Ninh bắt giữ, khởi tố. Đáng chú ý, cầm đầu nhóm này là một nam sinh lớp 12.
Vụ “Bị cáo vào tòa nhảy lầu tự tử”: Từng vi phạm nghiêm trọng tại phiên sơ thẩm
Vụ “Bị cáo vào tòa nhảy lầu tự tử”: Từng vi phạm nghiêm trọng tại phiên sơ thẩm
Kinhtedothi - Ở phiên tòa phúc thẩm lần 1, HĐXX TAND tỉnh Bình Phước chỉ ra hàng loạt vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng của cấp sơ thẩm lần 1, nên tuyên hủy án và trả hồ sơ với yêu cầu điều tra lại.
[Hỏi-đáp] Đổi chủ sở hữu nhà khi  người đứng tên qua đời
[Hỏi-đáp] Đổi chủ sở hữu nhà khi người đứng tên qua đời
Kinhtedothi - "Con trai tôi mới đây bất ngờ qua đời vì tai nạn giao thông. Vợ và con gái cháu vẫn đang ở trong căn biệt thự do vợ chồng tôi mua cho con trai đứng tên sổ đỏ. Tôi muốn sang tên căn biệt thự cho mình thì thủ tục thế nào?" - Nguyễn Thị Ngọc, quận Hà Đông, Hà Nội
Bắt được Phó Giám đốc Sở LĐ-TB&XH tỉnh Bình Định trốn truy nã
Bắt được Phó Giám đốc Sở LĐ-TB&XH tỉnh Bình Định trốn truy nã
Kinhtedothi - Sau khi vay hàng chục tỷ đồng của nhiều người, ông Trương Hải Ân - Phó Giám đốc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội (LĐ-TB&XH) tỉnh Bình Định kiếm cớ đi chữa bệnh rồi bỏ trốn và bị truy nã.
Những quy định có hiệu lực từ tháng 6/2020
Những quy định có hiệu lực từ tháng 6/2020
Kinhtedothi - Quy định về tuyển sinh đại học, cao đẳng năm 2020; sử dụng tài sản công; thi hành án pháp nhân thương mại... là những chính sách mới, sẽ có hiệu lực từ tháng 6/2020.
Nữ đại gia ở Hà Nội thao túng thị trường chứng khoán nhận kết đắng
Nữ đại gia ở Hà Nội thao túng thị trường chứng khoán nhận kết đắng
Thao túng thị trường chứng khoán, nữ đại gia ở Hà Nội phải nhận án tù và bị buộc bồi thường thiệt hại hàng tỷ đồng.
Sóc Trăng: Khởi tố, bắt tạm giam người cha đánh đập con gái 6 tuổi dã man
Sóc Trăng: Khởi tố, bắt tạm giam người cha đánh đập con gái 6 tuổi dã man
Kinhtedothi - Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an thị xã Vĩnh Châu (tỉnh Sóc Trăng) vừa ra quyết định khởi tố vụ án, khởi tố bị can, lệnh bắt tạm giam đối với Danh Đa (24 tuổi, trú tại ấp Prey Chóp B, xã Lai Hòa, thị xã Vĩnh Châu) để điều tra về hành vi hành hạ con.
Bình Phước: Việc xét xử vụ án của ông Lương Hữu Phước là công tâm và khách quan
Bình Phước: Việc xét xử vụ án của ông Lương Hữu Phước là công tâm và khách quan
Kinhtedothi - Sáng 30/5, Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Bình Phước tổ chức họp báo vụ ông Lương Hữu Phước (55 tuổi, ngụ TP Đồng Xoài) nhảy lầu tự tử tại sân tòa án sau khi bị TAND tỉnh Bình Phước tuyên y án sơ thẩm 3 năm tù.
Phụ huynh mua điểm để con đỗ trường công an: Bước chân sai lạc vào môi trường luật pháp
Phụ huynh mua điểm để con đỗ trường công an: Bước chân sai lạc vào môi trường luật pháp
Kinhtedothi - Với các trường hợp có hành vi vi phạm pháp luật trong việc nhờ nâng điểm để con đỗ trường công an, các cơ quan chức năng phải trừng trị thật nghiêm minh; đồng thời, phải kiểm tra, rà soát, xây dựng chặt chẽ hơn nữa việc tổ chức thi cử.
Bình Phước: Tòa tuyên án buổi sáng, đến chiều bị cáo vào tòa nhảy lầu tự sát
Bình Phước: Tòa tuyên án buổi sáng, đến chiều bị cáo vào tòa nhảy lầu tự sát
Kinhtedothi - Đó là trường hợp ông Lương Hữu Phước, ngụ phường Tân Xuân, TP Đồng Xoài, tỉnh Bình Phước, đã tự tử sau khi tòa phúc thẩm tuyên y án sơ thẩm vào sáng 29/5.